Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 27
    trời ơiiii, có cách nào kíu lại không các bác. em cũng mới xoá cái phân vùng 100M đó rồi. Chả trách ghost đi ghost lại mà chẵng được, giờ phải làm sao bây giờ. Bác náo có cách gì không chỉ em với.

Giờ thì mình đã biết nguyên nhân! Đáng mừng là lỗi này thuộc về ổ cứng! Vậy ít nhất cũng còn 1 phương pháp hạ sách là mua ổ cứng mới !
    Mình đã xóa cái phân vùng đó vào lần đầu tiên dùng W7! Hiện nay điều tồi tệ xảy ra là mình không thể cài đặt XP lên máy được nữa! Không sử dụng được đĩa Hirent boot nữa! Đã low lever format cả ổ cứng mà không khắc phục được! Xin cách hướng dẫn! Hic
    Ah : Đây là một trong các bài viết có giá trị nhất mà mình đọc trong WFV. Hy vọng có cách sửa sai cho những ai đã lỡ dại tay như mình !
    Hiện trạng đáng buồn đây! (Có vài MB đã nằm lẻ ra giữa các partion Logic.)

Trích dẫn Gửi bởi Monochrome
    - Phân vùng 100 MB này do Windows tạo ra trên các ổ đĩa cứng chưa được phân vùng, hoặc có chia phân vùng rồi nhưng chưa được định dạng.

- Phân vùng recovery trên các máy laptop không phải do Windows tạo ra, mà do nhà sản xuất tạo ra. Phân vùng 100 MB này chỉ giống với các phân vùng Recovery trên laptop.

- Với các ổ đĩa đã được phân vùng và định dạng, Windows sẽ KHÔNG tự tạo phân vùng 100 MB này, mà copy các file hệ thống, file khởi động cần thiết vào thư mục nằm trên ổ đĩa gốc cài đặt Windows (xem hình trên bài viết).
    Chủ topic nói vậy là quá rõ rồi. Mình cũng mới phát hiện ra máy mình cũng có partiontion này.

Mình thấy bên máy đứa bạn (cùng hãng dell) ở phần System Reserved ( Disk Management) hiển thị phần Status là OEM, còn Status của mình là System,Primary Partition

Cái phân vùng 100MB vừa gặp khi cài win trên máy laptop cho thằng em xong....vẫn xử lý được

Cấp cứu!!!

Mình đang dùng win7-32bit, đưa đĩa win7-64bit vào để cài (đã vào bios chọn boot from CD), máy ko boot từ CD win7-64bit. Tớ định format lại ổ C xem có được ko. Tớ đưa CD Boot Hiren vào thì nó boot từ CD, vào tiếp Magic Partition, thấy nó báo ổ cứng bị lỗi phải fix lại, ấn Yes rồi Ok vài lần, nó vẫn báo lỗi phải fix, ấn NO -> Vào được phần Magic Partition, thấy nó hiện lên ERROR # gì gì đó, không thấy hiện lên Partition nào hết, kích phải chuột vào chỗ ERROR đó, chọn SET ACTIVE, rồi apply và thoát. Sau đó vào lại windowns, thấy mất toi 3 partition D, E, F. Vào Disk Management thì thấy vẫn còn đó D, E , F như hình 01. Dùng phần mềm EASEUS Partition Master thì vẫn thấy còn D, E , F đó, và dữ liệu vẫn còn - hình 02. Làm sao lấy lại các Partition đó cho win7 đây? Các bạn giúp mình với.

01: http://photo.zing.vn/photo/gallery_p....13519020.html'

02: http://photo.zing.vn/photo/gallery_p....13518052.html'

Chọn 1024x1024 xem hình cho rõ nha.

Các bạn cho mình hỏi, nếu mình format thì có thể phục hồi lại không

Khi bạn cài đặt Windows 7 RTM, một phân vùng ẩn của hệ thống sẽ tự động được tạo ra. Phân vùng này có định dạng NTFS, không có tên hay đường dẫn, có dung lượng từ 100 MB, nhưng thường chỉ sử dụng khoảng 32 MB, và được đặt tên là System Reserved. Phân vùng này chỉ được tạo ra trên các phiên bản Windows 7 Ultimate, Windows 7 BusinessWindows 7 Enterprise. Phân vùng này được sử dụng chủ yếu cho BitLocker (để mã hóa). Tác dụng khác nữa của phân vùng nhỏ này là lưu trữ Windows Recovery Environment (c). WinRE chỉ có sẵn trên đĩa DVD cài đặt các phiên bản HĐH trước đây như Windows Vista. Phân vùng này chứa các file hệ thống, và các file có khả năng boot, chúng được sử dụng trong trường hợp cần khôi phục hệ điều hành khi bị lỗi nào đó mà Windows không thể tự khởi động được. Phân vùng có dung lượng 100 MB này rất giống với các phân vùng phục hồi (recovery partition) mà các hãng sản xuất máy tính cài đặt trên sản phẩm của họ.
    Sao mình cài Windows 7 Home Premium mà vẫn xuất hiện phân vùng ẩn đó hả bạn???

Mình đã làm theo cách thứ 3 mà bạn hướng dẫn và đã xóa thành công. Tuy nhiên mình thử bung file đã Ghost ổ cài đặt trước đó mà không khởi động được, có phải là phân vùng đó chứa các file boot không vậy?

Cho mình hỏi thêm là khi mình làm theo cách thứ 3 như vậy thì 32MB System Reserved sẽ chuyển sang ổ cài đặt Windows phải không? Nó có ảnh hưởng đến tốc độ khởi động & vận hành máy không?

Cảm ơn bạn nhiều nha!

@Zhao Yun: có lẽ bạn nhầm phân vùng ẩn đó với phân vùng có sẵn do nhà sản xuất tạo ra, bạn đọc kỹ bài viết của mình đã có giải thích điều này rồi. Khi bạn làm theo cách thứ 3, phân vùng đó sẽ không còn tồn tại nữa, việc bung file Ghost dĩ nhiên sẽ khiến việc khởi động hệ thống không còn hoạt động được nữa. Sau khi thực hiện theo cách thứ 3, System Reserved sẽ chuyển thành phân vùng cài đặt thông thường, không ảnh hưởng gì tới tốc độ và hiệu suất của hệ thống.

@Zhao Yun: có lẽ bạn nhầm phân vùng ẩn đó với phân vùng có sẵn do nhà sản xuất tạo ra, bạn đọc kỹ bài viết của mình đã có giải thích điều này rồi. Khi bạn làm theo cách thứ 3, phân vùng đó sẽ không còn tồn tại nữa, việc bung file Ghost dĩ nhiên sẽ khiến việc khởi động hệ thống không còn hoạt động được nữa. Sau khi thực hiện theo cách thứ 3, System Reserved sẽ chuyển thành phân vùng cài đặt thông thường, không ảnh hưởng gì tới tốc độ và hiệu suất của hệ thống.
    Chắc là không nhầm lẫn đâu bạn, mình phân biệt được phân vùng có sẵn trong ổ cứng mà! với lại đây là mình cài cho máy bàn, kg phải máy bộ có ổ recovery. Trước đây rất nhiều lần mình cố tình gộp phân vùng đó & cài đặt lại nhưng sau khi cài nó vẫn xuất hiện lại 1 ổ sytem có dung lượng 100mb như vậy cho đến khi làm theo hướng dẫn của bạn (phân vùng này không nhìn thấy trong Windows). Ở laptop thì mình có hẳn 1 phân vùng chứa các file recovery, dung lượng là 5gb.