Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 19 của 19
    Trích dẫn Gửi bởi anhchivip
    Mình cứ nghĩ nó là phần mềm hàng đầu thì sẽ không làm ảnh hưởng chứ !!!
    xài norton đi bạn, máy mình ram cũng 2gb xài win8 x64 mượt không ngờ

bạn có thử tính thời gian cài win là bao lâu không? khởi động có nhanh hơn khi cài win không? trước khi cài các phần mềm ứng dụng và driver bạn có kiểm tra xem máy chạy như thế nào không? thì lúc đó bạn sẽ biết tại sao máy bạn chạy chậm.

đúng đấy bạn à, cài kis vào chậm hẳn nhưng mà an toàn nếu bạn chi chơi game hay đọc báo. thì bạn có thể tắt kaspersky đi đc.
    như những ý kiến ở trên thì máy bạn ram 2GB nên cài ít chương trình thôi, cái hỗ trợ mạng nên gỡ ra bạn à

1.Mainboard K43SJ là main x64 nhé. Bạn cài x86 chắc nó cũng không nhận đủ ram đâu.
    Bạn nên nâng cấp nên 4G ram đảm bảo mượt.
    2.KIS khá ngốn ram. Nếu bạn có nhu cầu về PM diệt virut bình thường thì nên dùng MSE của MS, hỗ trợ chạy nền cực nhẹ.

ASUS dùng ổ cứng Hitachi , đặc điểm là quay chậm (nên boot win chậm) , nhưng bền

Trích dẫn Gửi bởi kakh2qp
    1.Mainboard K43SJ là main x64 nhé. Bạn cài x86 chắc nó cũng không nhận đủ ram đâu.
    Bạn nên nâng cấp nên 4G ram đảm bảo mượt.
    2.KIS khá ngốn ram. Nếu bạn có nhu cầu về PM diệt virut bình thường thì nên dùng MSE của MS, hỗ trợ chạy nền cực nhẹ.
    1. Thứ nhất là không có main nào gọi là main x64 nha bạn. Người ta chỉ nói đến các dòng CPU hỗ trợ x86 và x64 thôi (mà bây giờ thì hầu hết là hỗ trợ x64 rồi). Đối với các dòng CPU hỗ trợ x64 thì đều có thể cài win 32bit và win 64bit được hết. Nhưng giới hạn của win 32bit là chỉ hỗ trợ tối đa 4GB RAM. Nên nếu máy tính của bạn có nhiều hơn 4GB RAM thì khi cài win 32bit, win chỉ có thể sử dụng được đến 4GB RAM thôi, còn lại sẽ không được sử dụng.
    Với kinh nghiệm bản thân mình thì mình thấy với máy có từ 2GB trở lên thì cài win 64bit cảm thấy chạy nhanh và mượt hơn so với win 32bit.

2. KIS không hề tốn RAM đâu bạn. Bất kỳ phần mềm virus khi mới cài vào máy thì lúc đầu đều chạy tốn ram hơn vì do lúc đầu các phần mềm virus đều phải thu thập dữ liệu trên ổ cứng của bạn. Kinh nghiệm là sau khi cài phần mềm virus thì bạn nên quét máy tính ở chế độ Full Scan một lần, sau đấy máy bạn sẽ chạy nhẹ hơn rất nhiều.
    Ngoài ra cấu hình hoạt động của các phần mềm virus cũng có thể làm máy chạy chậm. Vì thường cấu hình mặc định của các phần mềm virus thường hay để chế độ tự động quét khi máy tính nhàn rỗi hay tự động quét sau một thời gian mặc định nó đó. Thế nên các bạn nên cấu hình lại hoạt động của phần mềm virus để có thể hoạt động tốt hơn (tự nghiên cứu hoặc search trên mạng.)

Nguyên nhân gây khởi động chậm: Kaspersky

Mình đang dùng ASUS K43 - SJ, core i5, ram 2GB, Card NVIDIA 1GB. đang chạy Win7 32 bit
    Máy mình gặp vài tình trạng mà mình không biết là sao:
    1. Máy khởi động chậm và Shutdown chậm:
    - Mình đã thử cài lại win, lúc đầu mình tưởng do cài win 32 không đúng với Driver của đĩa kèm theo máy nên đã cài lại thử win7 64bit rồi cài driver bằng đĩa kèm theo máy nhưng tình trạng vẫn vậy. Tắt và khởi động lâu lắm.
    - Thao tác của mình như sau: Khi mới cài win xong lúc nào mình cũng cài Kaspersky-anti 2012 hoặc Kaspersky - Internet 2012, sau đó cài thêm các phần mềm sau: TuneUp Utilities 2012 (Trình quản lý máy), Your Uninstaller (Trình tháo gỡ chương trình sạch sẽ), NETSpeedBoosT.Pro.EdiTion (Hỗ trợ mạng), cfosbc-v107-build1088 (Hỗ trợ mạng), cfosspeed-v701-build1924(hỗ trợ mạng) và 1 số phần mềm như chrome, firefox, Yahoo.
    --> Có ai biết thì chỉ dùm, tôi đã thử các cách như tắt bớt Device, hiệu chỉnh ở msconfig, hay chnhf regedit nhưng không thấy hiệu quả. Giờ tôi không biết là do phần mềm nào làm chậm máy hay là do dòng máy này như vậy nữa. Có người nói vì nó phảo kéo card màn hình nên chậm, nhưng tôi không nghĩ vậy, tôi nghi ngờ do phần mềm hoặc Driver. Ai rành vụ này chỉ dùm tôi với !!!

2. Không thấy Card màn hình hỗ trợ:
    - Như đã nói máy tôi card màn hình NVIDIA 1GB, nhưng thực sự tôi không biết nó có hỗ trợ cho Ram không, nhiều khi thấy RAM chạy lên 95,96% mà tôi nóng mặt, máy đù lun. Trong khi đó tôi có máy bàn Card có 512MB mà chạy như trâu. Vì tôi nghĩ Card màn hình sẽ góp phần gánh bớt cho Ram.
    ==> Ai rành chỉ dùm tôi với nhé!!!
    CẢM ƠN MỌI NGƯỜI
    Đang sài K43SJ với i5 2430M, GT520M, RAM 4GB SSD 240GB
    Kể cả máy sài i7 hay i5 thì khi đổi phần mềm diệt virus qua Kaspersky thì máy khởi động/ shutdown chậm hơn hẳn (nếu bạn gỡ Kaspersky, thử qua Norton, BitDefender cũng rất mạnh nhưng thời gian khởi động giảm đáng kể). Bản thân từng sài qua Kaspersky, nhưng đã bỏ hơn 5 năm vì làm nặng máy.

Mình cài BitDefender 2013 IS 64bit, Visual 2010, SQL 2008, Office 2010, PS, AI CS6, Corel,... mà khởi động chưa đến 1 ph (HDD SATA2) kể từ lúc bấm Power - thời gian khởi động trung bình của các laptop chạy Win 7, nhưng từ khi sài SSD SATA3 thì thời gian khởi động giảm 1 nửa, tức cái logo Win 7 chưa ráp xong thì đã vô Win. Nhưng mình chuyển qua Kaspersky thì khởi động trên SSD, cái logo Win 7 ráp xong thì mới vô Welcome.

Bộ nhớ Card có mượn RAM (hay share RAM) hoàn toàn không ảnh hưởng gì đến Memory Usage (máy mình GT 520M share RAM đến 2758MB nhưng RAM khi khởi động WIn là 30%, sài bình thường cũng chưa đến 50%). Máy mình 4GB RAM. Share RAM hay bộ nhớ Memory card NVIDIA KHÔNG QUYẾT ĐỊNH sức mạnh của card đồ họa đó. Có thể cái card 512MB máy bàn của bạn thuộc loại cao hơn nên hiệu năng hơn hẳn.

Rất có thể máy bạn 2GB RAM, mà cài Win và hết driver là chiếm khoảng 1GB rồi (hơn 50%), cài thêm nhiều ứng dụng thì chiếm 1.2 - 1.3GB, lướt web bật yahoo thì lên đến 80 - 90% RAM -> lắp thêm 2GB RAM là giải quyết đc tình trạng thiếu RAM

Mình đang dùng ASUS K43 - SJ, core i5, ram 2GB, Card NVIDIA 1GB. đang chạy Win7 32 bit
    Máy mình gặp vài tình trạng mà mình không biết là sao:
    1. Máy khởi động chậm và Shutdown chậm:
    - Mình đã thử cài lại win, lúc đầu mình tưởng do cài win 32 không đúng với Driver của đĩa kèm theo máy nên đã cài lại thử win7 64bit rồi cài driver bằng đĩa kèm theo máy nhưng tình trạng vẫn vậy. Tắt và khởi động lâu lắm.
    - Thao tác của mình như sau: Khi mới cài win xong lúc nào mình cũng cài Kaspersky-anti 2012 hoặc Kaspersky - Internet 2012, sau đó cài thêm các phần mềm sau: TuneUp Utilities 2012 (Trình quản lý máy), Your Uninstaller (Trình tháo gỡ chương trình sạch sẽ), NETSpeedBoosT.Pro.EdiTion (Hỗ trợ mạng), cfosbc-v107-build1088 (Hỗ trợ mạng), cfosspeed-v701-build1924(hỗ trợ mạng) và 1 số phần mềm như chrome, firefox, Yahoo.
    --> Có ai biết thì chỉ dùm, tôi đã thử các cách như tắt bớt Device, hiệu chỉnh ở msconfig, hay chnhf regedit nhưng không thấy hiệu quả. Giờ tôi không biết là do phần mềm nào làm chậm máy hay là do dòng máy này như vậy nữa. Có người nói vì nó phảo kéo card màn hình nên chậm, nhưng tôi không nghĩ vậy, tôi nghi ngờ do phần mềm hoặc Driver. Ai rành vụ này chỉ dùm tôi với !!!
    2. Không thấy Card màn hình hỗ trợ:
    - Như đã nói máy tôi card màn hình NVIDIA 1GB, nhưng thực sự tôi không biết nó có hỗ trợ cho Ram không, nhiều khi thấy RAM chạy lên 95,96% mà tôi nóng mặt, máy đù lun. Trong khi đó tôi có máy bàn Card có 512MB mà chạy như trâu. Vì tôi nghĩ Card màn hình sẽ góp phần gánh bớt cho Ram.
    ==> Ai rành chỉ dùm tôi với nhé!!!
    CẢM ƠN MỌI NGƯỜI
    bạn nên cài lại hệ điều hành khác đi..nên boot bằng đĩa DVD rồi chọn format lại ổ đĩa đang cài windows bây giờ..mình thấy nên cài windows 7 SP 1 cho tốt, ngoài ra bạn có thể cài windows 8 thì máy chạy càng tốt..còn phần mềm diệt virut thì cài AVIRA la ổn định bạn à....các phần mềm khác thỉ bạn download phiên bản không cần cài đặt mà chỉ giải nén ra rồi dùng (portable)...như word 2007 portable...ah quên ngoài ra bạn nên dùng phần mềm CCleaner để dọn dẹp sach PC của bạn..kinh nghiệm của mình là vậy ...thấy thích thì dùng nha bạn

M$ có cung cấp phần mềm diệt Virus MSE , phần mềm này khá nhẹ , dùng như những soft bình thường , em cũng đang dùng đây