Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 26

Không cài được Windows XP các anh ơi

Em xin chào các anh trong forum.Đây là lần đầu tiên em post bài trong forum và cũng là thành viên mới
    Tình hình là thế này các anh ạ
    Em có 1 con máy Lenovo Y430 .máy em chạy ổn định .có drive XP và Vista có cả file GHOST của công ty.
    Nhưng em muốn cài lại cái máy bằng Win xp nhưng có cho đĩa vào chạy được 1 lúc nó hiện lên cái "màn hình xanh chết chóc" em ko bit có phải máy em bị gì ko
    cho đĩa Hiren boot vào nó Faile hết ko chạy được GHOST trong đĩa rồi phân vùng đĩa cũng ko được .
    Em đã thử các đĩa win khác nhưng cũng ko được .Hiren 9.7 cũng ko.Hiren 9.5 cũng koooo.hix
    Bản ghost thì em có rồi .nhưng em muốn cài lại nhưng mà h0k được anh nào dùng con máy này rồi xin chỉ giáo cho em được ko
    em ức chế còn này lắm rồi

Màn hình nó có hiện gì không bạn ???

Dạ !
    Cái màn hình đó em ko biết tả như thế nào nữa.em nhờ bạn em dịch thì nó bảo là cái gì gì về phần mềm ý
    "bọn bạn em thường bảo là màn hình xanh chết chóc=> không làm được gì nó lun chụp lại thì trong dos ko chụp được .bắt buộc phải ấn nút tắt máy rồi bật lại .ko biết máy em có bị làm sao ko.Đây là cái laptop đầu đời của em.
    to : banhhoreo : vâng về nhà để em thử cài cái đó xem sao.thế win xp for SATA khác với win xp thường ở chỗ nào vậy anh.xin anh chỉ giáo

Trích dẫn Gửi bởi thanhquy123
    thế win xp for SATA khác với win xp thường ở chỗ nào vậy anh.xin anh chỉ giáo
    Bản Windows XP gốc từ Microsoft không hỗ trợ các HDD có giao tiếp SATA. Bạn không thể xài bản này cho máy tính có HDD SATA ( đa số laptop). Muốn xài được XP, bạn phải tự tích hợp driver SATA vào đĩa cài XP (hoặc mua 1 bản đã rích hợp sẵn).

Dạ !
    Cái màn hình đó em ko biết tả như thế nào nữa.em nhờ bạn em dịch thì nó bảo là cái gì gì về phần mềm ý
    "bọn bạn em thường bảo là màn hình xanh chết chóc=> không làm được gì nó lun chụp lại thì trong dos ko chụp được .bắt buộc phải ấn nút tắt máy rồi bật lại .ko biết máy em có bị làm sao ko.Đây là cái laptop đầu đời của em.
    to : banhhoreo : vâng về nhà để em thử cài cái đó xem sao.thế win xp for SATA khác với win xp thường ở chỗ nào vậy anh.xin anh chỉ giáo
    Bạn dùng bảng này xem sao mình đã dùng bản này cài cho mấy dòng sata mới sau này đó

http://www.diendankythuat.net/forum/viewthread.php?tid=173&extra=page=1

Em xin chào các anh trong forum.Đây là lần đầu tiên em post bài trong forum và cũng là thành viên mới
    Em có 1 con máy Lenovo Y430 .máy em chạy ổn định .có drive XP và Vista có cả file GHOST của công ty.
    Nhưng em muốn cài lại cái máy bằng Win xp nhưng có cho đĩa vào chạy được 1 lúc nó hiện lên cái "màn hình xanh chết chóc" em ko bit có phải máy em bị gì ko
    cho đĩa Hiren boot vào nó Faile hết ko chạy được GHOST trong đĩa rồi phân vùng đĩa cũng ko được .
    Em đã thử các đĩa win khác nhưng cũng ko được .Hiren 9.7 cũng ko.Hiren 9.5 cũng koooo.hix
    Bản ghost thì em có rồi .nhưng em muốn cài lại nhưng mà h0k được anh nào dùng con máy này rồi xin chỉ giáo cho em được ko
    Có thể máy của bạn phải cần tích hợp SATA, các máy đời mới hiện nay đều thế. Các bản XP nguyên gốc của MICROSOFT đều không tích hợp SATA. Nếu muốn cài được bạn vào trong CMOT và bỏ chọn phần tự nhận SATA đi là được thui. Chúc thành công.

to usalaptop.vn : anh ơi link mega em ko dow được
    anh nào link iso gửi lên cho em được ko vậy

Mình đang quan tâm tới cái màn hình xanh nó ghi cái j vậy bạn ?

Đây là hai cách mình sưu tầm được bạn tham khảo nhé.

Cách 1:

Bạn khởi động máy tính truy cập vào BIOS và thay đổi thông tin trong mục cấu hình thiết bị và chọn chế độ Disable tại dòng SATA Native Mode.

Sau đó cài đặt hệ điều hành như bình thường.

Cách 2:

Chuẩn bị:
    - Nlite phiên bản mới nhất.
    - Đĩa cài đặt Windows XP.
    - Driver cho SATA, trong ví dụ trên nó nằm ở đường dẫn C:\Program Files\IntelIntel Matrix Storage ManagerDriver.

1. Sau khi download file IATA85ENU.exe về, chạy để cài đặt trên một máy khác, nó sẽ cài vào thư mục C:\Program Files\IntelIntel Matrix Storage Manager. Trong thư mục này có 2 thư mục con cần chú ý là DriverDriver64.
    2. Sử dụng Nlite
    Downloads phan mem NLite tai: http://www.nliteos.com
    Nlite có khá nhiều tính năng để add thêm driver, hotfix, service pack,… vào bộ cài đặt của Windows. Tuy nhiên trong trường hợp ở đây, ta chỉ hướng dẫn việc thêm driver cho bộ cài đặt Windows.
    Sau khi download, cài đặt Nlite và chạy nó. Giao diện như hình 1 (Click vào ảnh nếu muốn xem full size)

Ấn Next để tiếp tục.

Ở bước này, cần 2 thao tác:
    1- Xác định đường dẫn đến bộ cài Windows XP. Bước này cần cho đĩa cài Windows vào ổ CD và dùng nút Browse để chọn ổ đó. Trong ví dụ này, chọn ổ E.
    2- Sau khi chọn ổ chứa bộ cài Windows, sẽ xuất hiện hộp thoại như sau hình 3

Ở hình 3 ấn OK để xác định một folder cho Nlite copy bộ cài Windows XP vào đó để thuận tiện việc chỉnh sửa

Trên Hình 4, chọn folder, ví dụ C:\WXP-Nlite. Sau đó nhắp OK để xác nhận. Sau bước này, Nlite tiến hành copy bộ cài Windows vào folder C:\WXP-Nlite

[replacer_img]

Trên Hình 5 sẽ có thông báo status của việc copy, khi việc copy hoàn tất, xuất hiện Hình 6.

[replacer_img]

Trên Hình 6, sau khi copy hoàn tất sẽ có thông báo về bản Windows mà bạn sử dụng. Ở bước này, nhắp Next để tiếp tục

[replacer_img]

Hình 7 là thông báo Load Last Session. Bước này nhắp Next để tiếp tục

[replacer_img]

Hình 8 là các lựa chọn của Nlite. Ở bước này, chọn DriversBootable ISO, sau đó nhắp Next để tiếp tục.

[replacer_img]

Hình 9 cho phép thêm driver cho SATA. Nhắp chuột vào nút Insert. Khi đó có 2 lựa chọn là Single DriverMultiple driver folder. Chọn Single Driver (Hình 10).

[replacer_img]

Trên Hình 10, lựa chọn đường dẫn đến thư mục chứ driver (chứa file inf). Xem lại mục 2.1 và chọn đường dẫn trong ví dụ này là C:\Program Files\Intel\Intel Matrix Storage ManagerDriver.

Khi chọn đường dẫn trên, sẽ xuất hiện 2 file .inf. Click vào file iaahci.inf, sau đó nhắp nút Open (Hình 10).

[replacer_img]

Hình 11 là danh sách các driver mà Nlite đọc được từ file iaahci.inf. Bước này giữ phím CTRL và dùng chuột để chọn tất cả các lựa chọn (như trên hình), sau đó nhắp Next để tiếp tục.

[replacer_img]

Sau bước ở Hình 11, Nlite sẽ quay trở lại màn hình như Hình 9 với danh sách các driver được thêm. Nhắp Next để tiếp tục.

[replacer_img]

Sau khi nhắp Next ở Hình 12, Nlite sẽ kiểm tra các thông tin dự định chèn vào bộ cài Windows XP, sau đó sẽ có thông báo Apply chnages như hình 13. Bước này nhắp Yes để xác nhận. Nlite sẽ tiến hành việc chèn thêm driver nói trên vào bộ cài Windows XP.

[replacer_img]

Khi kết thúc việc chèn thông tin, Nlite sẽ thông báo kích thước tổng cộng của bộ Windows XP (xem có đủ 1 đĩa CD hay không), kích thước phần driver, kích thước phần chèn thực tế như Hình 14. Nhắp Next để tiếp tục.

[replacer_img]

Hình 15 là bước cuối cùng, cho phép ghi thư mục C:WXP-NLITE ra đĩa CD hoặc thành file ISO có thể khởi động được, cài Windows XP.
    Ở bước này nên chọn Mode là Create Image, gõ nhãn đĩa vào ô Label, sau đó nhắp nút Make ISO để thực hiện việc tạo file ISO.

[replacer_img]

Khi tạo file ISO, sẽ được hỏi đường dẫn, tên file ISO như Hình 16.
    [replacer_img]

Hình 17 là quá trình tạo file ISO. Kết thúc bước này ta sẽ được một file ISO có bộ cài Windows XP đã chèn Driver. Khi đó có thể dùng Active@ ISO Burner để ghi file ISO ra đĩa CD

Bạn thử tìm đĩa cài XP for SATA xem, dùng đĩa cài XP bình thường ko được đâu, nhất là các dòng laptop mới